– PV: Có những HLV quản lý trong phòng thay đồ như Sir Alex. Có người là bậc thầy HLV như là Pep Guardiola, Jose Mourinho. Vậy triết lý và thế mạnh của ông là gì?
– Kiatisak:
20h19′
– PV: Người ta thấy Kiatisak thể hiện lối chơi tik-tok cực hay cho ĐT Thái Lan cách đây không lâu. Liêu với HAGL, họ có thể thể hiện lối chơi như vậy?
– Kiatisak: Tôi không muốn đá dài, cần đá ngắn, đá nhanh. Các cầu thủ đá hết sức, mạnh, khoẻ. Tôi muốn xây HAGL giống “kiểu Zico”. Thể hình cầu thủ Việt Nam với cầu thủ Đông Nam Á nói chung không phải lợi thế với cầu thủ nước ngoài. Tôi muốn kết hợp lối đá nhanh để tận dụng thế mạnh. Tôi muốn có một lối đá cống hiến.
Tôi không thể nói được bất cứ điều gì vào thời điểm này. Khi đến Gia Lai, tôi sẽ nói chuyện với ba Đức, với cầu thủ về triết lý này. Đây là cuộc nói chuyện online, phải giữ bí mật.
20h16′
– PV: HAGL sở hữu nhiều cầu thủ đẳng cấp. Nhưng HAGL lại không đạt được thành tích. Ông làm thế nào để cải thiện vấn đề này?
– Kiatisak: HAGL có những cầu thủ giỏi, kỹ thuật tốt, trẻ, khoẻ: Văn Toàn, Xuân Trường, Tuấn Anh, nhiều cầu thủ trẻ nữa… Tôi đã gặp họ khi ở giải trẻ. Nay họ đã trưởng thành. Tôi có xem họ thi đấu. Có điều họ chưa vô địch V.League. Cầu thủ HAGL cần học hỏi nhiều hơn. Nếu tập trung đá hết sức, đá hay. Anh em đá hết sức, cố gắng thì có thể vô địch được.
20h16′
Kiatisak hát "Đôi mắt Pleiku" rất nuột nà. "Em đẹp lắm Pleiku ơi. Trái tim anh như vỡ tan rồi"…
20h15′
– PV: Sau khi rời HAGL, ông có quan tâm tới bóng đá Việt Nam nữa không?
– Kiatisak: Tôi xem ít thôi, không thể hết các trận đấu. Tôi xem video clip thôi. Nếu có cơ hội đọc báo, internet, lướt chỗ HAGL đá.
20h12′
– PV: Ông nghĩ thế nào về bầu Đức?
– Kiatisak: Tôi về Gia Lai. Ba Đức như bạn, bố, người thân tôi. Ông ấy yêu bóng đá Việt Nam lắm. 20 năm rồi, ba Đức luôn quan tâm bóng đá Việt Nam, cầu thủ Việt Nam. Kiatisak muốn làm việc cho Ba Đức, muốn HAGL đá cho AFC Champions League.
20h09′
– PV: Ông có cho đây là thách thức?
– Kiatisak: Với tôi, đây như là trở về nhà vậy. Tôi suy nghĩ, tôi yêu Việt Nam, yêu bóng đá Việt Nam. Bóng đá Việt Nam đang là mạnh nhất Đông Nam Á. Tôi không suy nghĩ nhiều khi bầu Đức liên hệ. Tôi nghĩ như về nhà.
20h05′
– Tại sao ông trở về dẫn dắt HAGL? Bầu Đức đã liên hệ với ông như thế nào?
– Kiatisak: Lần đầu tiên tôi đến Việt Nam đã 18 năm rồi. Tôi rất thích sống ở nơi đây. Tôi có nhiều bạn bè, đặc biệt là Pleiku. Tôi đã vô địch 2 lần ở V.League. Việc tới HAGL lần này là một thách thức với tôi.
20h01′
Kiatisak nói: "Xin chào" bằng tiếng Việt khi xuất hiện ở phỏng vấn trực tuyến. "Hôm nay tôi rất hạnh phúc khi được ký hợp đồng với HAGL. Xin chào CĐV Việt Nam. Hôm nay Zico nói tiếng Anh, nói tiếng Việt. Lâu lắm rồi Zico mới nói tiếng Việt Nam. Nếu không đúng thì xin lỗi nhà báo, người hâm mộ nhé".
20h00′
Đến bây giờ, thành công lớn nhất của Kiatisak vẫn là giúp U23 Thái Lan và ĐT Thái Lan chinh phục liên tiếp các chức vô địch và huy chương vàng những năm 2013, 2014, 2015 và 2016. Trong khi đó, ở cấp độ CLB tại Thái Lan, Kiatisak lúc thì thành công, lúc thì thất bại. Năm 2009, ông từng giúp Chonburi vô địch Kor Royal Cup và kết thúc ở ngôi á quân với điểm số cao chưa từng có tại Thai League. Tại Bangkok United, Kiatisak giúp CLB này trụ hạng thành công. Nhưng đến khi dẫn dắt Port FC cách đây 3 năm, Kiatisak sớm phải chia tay đội bóng sau 10 trận (thắng 1, hoà 3 và thua 6). Kể từ đó đến nay, Kiatisak chưa từng tham gia công tác huấn luyện thêm một lần nào nữa cả.
19h55′
4 năm sau, Kiatisak lại được bầu Đức mời về dẫn dắt HAGL thêm một lần nữa. Nhưng anh xung đột với Lee Nguyễn khiến cầu thủ Việt kiều sang B.Bình Dương. Cuối năm ấy, Kiatisak cũng chia tay HAGL.
19h50′
Sự nghiệp cầu thủ ở HAGL với Kiatisak lẫy lừng là vậy nhưng anh lại không mát tay trong vai trò HLV trưởng đội bóng phố Núi. Năm 2006, Kiatisak vừa đá bóng vừa làm HLV của HAGL. Đội bóng phố Núi từng có lúc ở rất gần cơ hội giành chức vô địch. Nhưng sau cùng, HAGL vẫn phải chứng kiến kình địch Đồng Tâm Long An lên ngôi chung cuộc với 4 điểm nhiều hơn.
19h45′
HLV Mai Đức Chung nhận định: "Tôi không nghĩ với Công Phượng, Kiatisak thất bại như khi còn dẫn dắt Lee Nguyễn. Công Phượng sinh ra ở Việt Nam. Cầu thủ Việt Nam hẳn nhiên biết nghe lời hơn, biết chịu sửa đổi hơn. Thêm vào đó, Công Phượng đã được rèn luyện ở HAGL từ rất lâu rồi. Cậu ấy sẽ chịu nghe lời Kiatisak thôi".
19h40′
Cựu cầu thủ Mạnh Dũng nói thêm: "Kiatisak uống bia rượu rất tốt, nhưng không phải lúc nào cũng uống. Chẳng hạn cuối mùa, khi mọi thứ xong xuôi anh ấy mới uống. Mà Kiatisak đã uống thì mấy ông Việt Nam "sập" hết. Tuyển thủ cả đấy, "ăn thùng uống vại" cả đấy mà không chịu nổi đâu"
19h35′
Cựu cầu thủ Nguyễn Mạnh Dũng nói về Kiatisak: "Kiatisak về HAGL như cú hích cả về chuyên môn lẫn tài trợ. Anh ấy là huyền thoại ở HAGL. Kiatisak cùng tôi xây dựng nên HAGL ngày xưa với thành tích vô địch 2 năm liên tiếp. Chuyên môn của anh ấy không phải bàn. Đã có nhiều người dẫn dắt HAGL, từ công thần đến HLV Hàn Quốc từng làm việc ở những nền bóng đá đỉnh cao tại châu Á, nhưng họ vẫn thiếu yếu tố gì đó để đưa CLB tới thành công"
19h30′
Theo Thairath, 4 quy tắc của HLV Kiatisak dành cho các học trò bao gồm: Không uống rượu bia, không hút thuốc lá, không trốn khỏi đội, không đánh cờ bạc trước và sau mỗi trận đấu. Ông cũng áp dụng kỷ luật tương tự trong thời gian dẫn dắt các đội tuyển quốc gia Thái Lan giai đoạn năm 2013 – 2017.
– Lúc 20h tối nay ngày 22/11 trên 2 kênh Zico Channel của Kiatisak và kênh truyền thông của CLB HAGL. Những giải đáp của cánh báo chí cũng như NHM sẽ được giải đáp ở buổi họp báo này.
– Kiatisak đã ký vào bản hợp đồng giữa 2 bên kéo dài trong 2 năm với mức đãi ngộ được cho là cực khủng lên tới 600 triệu đồng/tháng.
– Kiatisak lần đầu nói về quyết định sang HAGL bằng một lời… xin lỗi: “Xin cảm ơn những người bạn, anh chị em báo chí. Tôi không thể trả lời toàn bộ những cuộc gọi, xin hãy thông cảm.”
– Kiatisak từ lâu đã không còn giao tiếp bằng tiếng Việt dù trước đó, khi còn thi đấu, Kiatisak được xem là người nói tiếng Việt giỏi nhất trong lứa cầu thủ Thái sang Việt Nam chơi bóng cách đây 18 năm. Thỉnh thoảng, chiến lược gia trẻ tuổi vẫn đệm đàn hát tiếng Việt và đăng lên MXH.
– Đây là lần thứ 3 Kiatisak tái hợp với HAGL dưới vai trò HLV. Năm 2002, bầu Đức từng mời Kiatisak sang HAGL thi đấu trong vòng 4 mùa giải. Sau đó, cựu HLV tuyển Thái Lan ở lại dẫn dắt đội bóng phố núi 2 lần vào các năm 2006 và 2010.
– Dự kiến, Kiatisak sẽ có mặt ở TP.HCM vào ngày 3/12 tới và trải qua thời gian cách ly 14 ngày theo quy định để phòng ngừa dịch Covid-19. Đến ngày 17/12, nhiều khả năng, Kiatisak sẽ chính thức ra mắt đội bóng phố Núi.
Màn ra mắt của huyền thoại Kiatisak năm 2002 và phần còn lại là lịch sử
Mình là Tuyết Nhi - Mình tốt nghiệp Học Viện Bắc Kinh chuyên ngành báo chí năm 2017. Niềm đam mê của mình là bóng đá, chính vì vậy TheThao360 chính là một phần cuộc sống của mình, nơi mình có thể sống đúng với niềm đam mê trái bóng tròn.
Discussion about this post